C9300-24UX-A là switch đa gigabit 24 cổng thuộc dòng Cisco Catalyst 9300, tích hợp công nghệ UPOE (Universal Power over Ethernet) và khả năng hỗ trợ tốc độ lên đến 10Gbps trên mỗi cổng đồng. Sản phẩm này được thiết kế để đáp ứng nhu cầu mạng tốc độ cao, cung cấp nguồn điện mạnh mẽ cho các thiết bị như camera IP 4K/8K, điểm truy cập Wi-Fi 6/6E, và các thiết bị IoT trong môi trường doanh nghiệp, văn phòng hoặc hệ thống giám sát chuyên nghiệp.
Với hiệu suất chuyển mạch lên đến 640Gbps và khả năng cấp nguồn 60W trên mỗi cổng, C9300-24UX-A là lựa chọn lý tưởng cho các hệ thống mạng yêu cầu băng thông lớn và tính ổn định cao, đặc biệt trong các dự án lắp đặt camera quan sát quy mô lớn tại Đà Nẵng và khu vực miền Trung.
Cisco C9300-24UX-A là gì và dành cho đối tượng nào

Định nghĩa và vai trò trong mạng doanh nghiệp
C9300-24UX-A là switch lớp truy cập doanh nghiệp thuộc dòng Cisco Catalyst 9300, được xây dựng trên nền tảng ASIC UADP 2.0 với khả năng xử lý đa gigabit và cấp nguồn UPOE. Thiết bị này đóng vai trò trung tâm trong kiến trúc mạng hội tụ, kết nối đồng thời các thiết bị yêu cầu băng thông cao (như camera 4K/8K, AP Wi-Fi 6) và nguồn điện ổn định (lên đến 60W/cổng) mà không cần thêm bộ chuyển đổi nguồn riêng.
Với khả năng hỗ trợ Layer 2 và Layer 3 (thông qua giấy phép Network Advantage), switch này cho phép triển khai các chính sách định tuyến phức tạp, VLAN động và QoS tiên tiến – đáp ứng yêu cầu của các mạng doanh nghiệp hiện đại. Kiến trúc StackWise-480 (480Gbps băng thông xếp chồng) cho phép kết nối lên đến 8 switch thành một đơn vị logic duy nhất, đơn giản hóa quản lý và tăng tính dự phòng.
Các ngành nghề và môi trường ứng dụng phù hợp
C9300-24UX-A đặc biệt phù hợp với các môi trường sau:
- Hệ thống giám sát chuyên nghiệp: Camera IP 4K/8K (như Hikvision DarkFighterX, Dahua TiOC) yêu cầu băng thông 5-10Gbps và nguồn điện 30-60W/cổng. Switch này đáp ứng đồng thời cả hai yêu cầu này mà không cần thêm bộ cấp nguồn riêng.
- Văn phòng doanh nghiệp: Hỗ trợ Wi-Fi 6/6E (AP Cisco Catalyst 9100) với tốc độ lên đến 10Gbps và cấp nguồn 60W, đồng thời kết nối các máy trạm làm việc đa màn hình 4K.
- Bệnh viện và giáo dục: Triển khai các thiết bị IoT y tế (máy theo dõi bệnh nhân) và hệ thống hội nghị truyền hình 4K với băng thông đảm bảo qua QoS.
- Nhà hàng và khách sạn: Kết hợp camera giám sát chất lượng cao với hệ thống POS và Wi-Fi khách hàng trên cùng một nền tảng, tối ưu hóa chi phí hạ tầng.
- Kho xưởng thông minh: Kết nối các cảm biến IoT công nghiệp và robot AGV với độ trễ thấp thông qua tính năng PTP (Precision Time Protocol) và bảo mật MACsec.
Tại Đà Nẵng, sản phẩm này thường được triển khai trong các dự án camera quan sát cho khu công nghiệp, trung tâm thương mại và các tòa nhà văn phòng cao tầng, nơi yêu cầu mật độ kết nối cao và khả năng mở rộng linh hoạt.
C9300-24UX-A có những tính năng nổi bật nào

Khả năng Multigigabit và UPOE trên 24 cổng
C9300-24UX-A sở hữu 24 cổng đồng RJ45 hỗ trợ công nghệ Cisco Multigigabit (mGig), cho phép đạt tốc độ 100Mbps, 1Gbps, 2.5Gbps, 5Gbps hoặc 10Gbps trên cùng một cáp Cat5e/Cat6 hiện có. Điều này loại bỏ nhu cầu thay thế cáp đồng khi nâng cấp từ 1G lên 10G, tiết kiệm đáng kể chi phí triển khai.
Mỗi cổng hỗ trợ UPOE với công suất lên đến 60W (tuân thủ chuẩn IEEE 802.3bt Type 3), vượt trội so với PoE+ (30W) và PoE tiêu chuẩn (15.4W). Tổng ngân sách nguồn điện đạt 490W với nguồn 1100W tiêu chuẩn, có thể mở rộng lên 560W khi sử dụng nguồn dự phòng. Điều này cho phép cấp nguồn đồng thời cho:
- 16 camera IP 4K (30W/cổng) + 8 AP Wi-Fi 6 (45W/cổng)
- 24 thiết bị IoT công nghiệp (20W/cổng)
- 12 điểm truy cập Wi-Fi 6E (50W/cổng) + 12 camera PTZ (40W/cổng)
Công nghệ Cisco UPOE+ (tùy chọn trên một số model) còn cho phép cấp nguồn lên đến 90W/cổng cho các thiết bị như màn hình tương tác 8K hoặc máy tính công nghiệp.
Tính năng bảo mật và quản lý mạng thông minh
C9300-24UX-A tích hợp bộ tính năng bảo mật lớp doanh nghiệp thông qua giấy phép Network Advantage:
- MACsec 256-bit: Mã hóa dữ liệu tại tầng vật lý (Layer 1) với độ trễ dưới 10μs, bảo vệ lưu lượng giữa switch và thiết bị đầu cuối mà không ảnh hưởng đến hiệu suất.
- TrustSec: Phân loại lưu lượng dựa trên danh tính người dùng/thiết bị thay vì địa chỉ IP, cho phép áp dụng chính sách bảo mật động (ví dụ: camera giám sát chỉ được phép giao tiếp với đầu ghi NVR).
- 802.1X Multi-Domain Authentication: Xác thực đồng thời cả thiết bị và người dùng trên cùng một cổng, hỗ trợ các phương thức EAP-TLS, PEAP và MD5.
- Cisco DNA Center Integration: Quản lý tập trung qua giao diện web hoặc API, hỗ trợ tự động hóa triển khai (Plug-and-Play) và phân tích lưu lượng thời gian thực với AI/ML.
Về quản lý, switch hỗ trợ:
- Giao thức NETCONF/YANG và RESTCONF cho tự động hóa mạng
- Cisco IOS XE với khả năng nâng cấp phần mềm không gián đoạn (ISSU)
- Giám sát thời gian thực với Telemetry và Model-Driven Telemetry (MDT)
- Tích hợp với Cisco Prime Infrastructure và Cisco DNA Assurance
Đặc biệt, tính năng “Encrypted Traffic Analytics” (ETA) cho phép phát hiện malware trong lưu lượng mã hóa mà không cần giải mã, duy trì bảo mật mà vẫn đảm bảo hiệu suất.
Thông số kỹ thuật chi tiết của Cisco C9300-24UX-A

Thông số phần cứng và hiệu suất
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Kích thước (HxWxD) | 4.4 x 44.5 x 51.3 cm (1.73 x 17.5 x 20.2 in) |
| Trọng lượng | 7.5 kg (với nguồn 1100W) |
| Bộ xử lý | Cisco UADP 2.0 ASIC (4 nhân ARM Cortex-A57 @ 1.8GHz) |
| Bộ nhớ RAM | 8GB DDR4 (có thể nâng cấp) |
| Bộ nhớ Flash | 16GB (hỗ trợ thẻ microSD mở rộng) |
| Bảng địa chỉ MAC | 32,000 entries |
| Bảng định tuyến IPv4 | 32,000 routes (24,000 trực tiếp + 8,000 gián tiếp) |
| Bảng định tuyến IPv6 | 16,000 routes |
| Năng lực chuyển mạch | 640 Gbps (non-blocking) |
| Tốc độ chuyển tiếp | 476.19 Mpps (64-byte packets) |
| Băng thông xếp chồng | 480 Gbps (StackWise-480) |
| Số lượng VLAN | 4094 VLAN IDs |
| Jumbo Frame | 9,198 bytes |
| MTBF | 214,760 giờ (~24.5 năm) |
Về hiệu suất, switch đạt độ trễ chuyển tiếp dưới 3μs cho các gói tin 64-byte và hỗ trợ xếp chồng lên đến 8 thiết bị với tổng băng thông 480Gbps. Kiến trúc non-blocking đảm bảo tất cả 24 cổng có thể hoạt động ở tốc độ 10Gbps đồng thời mà không bị nghẽn cổ chai.
📈 Khám phá: 24-port GE PoE Switch Cisco C9300-24P-A
Thông số nguồn điện và khả năng mở rộng
C9300-24UX-A được trang bị nguồn AC 1100W tiêu chuẩn (PWR-C1-1100WAC), hỗ trợ đầu vào tự động điều chỉnh từ 100-240VAC (50/60Hz). Các thông số nguồn điện chi tiết:
- Công suất đầu vào tối đa: 1100W (3753 BTU/h)
- Dòng điện đầu vào: 12A @ 100VAC / 6A @ 230VAC
- Hiệu suất nguồn: 90% (80 PLUS Platinum)
- Ngân sách PoE tiêu chuẩn: 490W (có thể cấp 60W cho 8 cổng đồng thời)
- Ngân sách PoE tối đa (với nguồn dự phòng): 560W
Switch hỗ trợ hai chế độ cấp nguồn:
- StackPower: Cho phép chia sẻ ngân sách nguồn giữa các switch trong stack, tối ưu hóa việc sử dụng nguồn điện. Ví dụ: 2 switch có thể chia sẻ tổng ngân sách 980W (490W x 2) cho 48 cổng.
- Redundant Power Supply (RPS): Hỗ trợ nguồn dự phòng 220VAC hoặc -48VDC (tùy chọn), đảm bảo hoạt động liên tục khi nguồn chính gặp sự cố.
Về khả năng mở rộng, switch hỗ trợ các module uplink sau:
- C9300-NM-4G: 4 cổng Gigabit Ethernet SFP
- C9300-NM-4M: 4 cổng Multigigabit (1/2.5/5/10G) SFP+
- C9300-NM-8X: 8 cổng 10G SFP+
- C9300-NM-2Q: 2 cổng 40G QSFP+
Điều kiện môi trường hoạt động:
- Nhiệt độ hoạt động: -5°C đến 45°C (lên đến 3000m)
- Nhiệt độ lưu trữ: -40°C đến 70°C
- Độ ẩm: 5-90% không ngưng tụ
- Độ cao tối đa: 4000m (13,000 feet)
Switch đáp ứng các tiêu chuẩn EMI/EMC: FCC Class A, EN 55022 Class A, CISPR 22 Class A, và VCCI Class A.
So sánh C9300-24UX-A với các model khác trong dòng Catalyst 9300

Điểm khác biệt giữa C9300-24UX-A và C9300-24UX-E
Hai model C9300-24UX-A và C9300-24UX-E có cấu hình phần cứng gần như tương đồng, nhưng khác biệt chính nằm ở giấy phép phần mềm và một số tính năng nâng cao:
| Tiêu chí | C9300-24UX-A | C9300-24UX-E |
|---|---|---|
| Giấy phép phần mềm | Network Advantage (Layer 2 + Layer 3 đầy đủ) | Network Essentials (Layer 2 + Layer 3 cơ bản) |
| Định tuyến động | OSPF, EIGRP, BGP, IS-IS, PIM | RIP, OSPFv2 cơ bản |
| Bảo mật | MACsec 256-bit, TrustSec, ETA | MACsec 128-bit, TrustSec cơ bản |
| QoS nâng cao | 8 hàng đợi QoS/cổng, CBWFQ, LLQ | 4 hàng đợi QoS/cổng, WFQ cơ bản |
| Tích hợp DNA Center | Đầy đủ (Assurance, Automation, Analytics) | Cơ bản (Provisioning) |
| Giá tham khảo (2024) | ~$8,500 – $9,500 | ~$6,500 – $7,500 |
Ngoài ra, C9300-24UX-A hỗ trợ tính năng “Cisco StackPower” với khả năng chia sẻ nguồn điện giữa các switch trong stack, trong khi model -E chỉ hỗ trợ nguồn điện độc lập. Model -A cũng có bảng định tuyến lớn hơn (32,000 routes so với 16,000 routes của -E) và hỗ trợ nhiều giao thức định tuyến phức tạp hơn.
Lựa chọn model phù hợp theo nhu cầu sử dụng
Dưới đây là hướng dẫn chọn model trong dòng Catalyst 9300 dựa trên nhu cầu cụ thể:
- Hệ thống camera giám sát 4K/8K quy mô lớn:
- C9300-24UX-A: Lựa chọn tối ưu cho 24 camera 4K (30-40W/cổng) với băng thông 5-10Gbps, kết hợp định tuyến động giữa các VLAN camera và đầu ghi NVR.
- C9300-48UXM-A: Phù hợp cho hệ thống 48 camera (24 camera 4K + 24 camera 1080p) với 36 cổng 2.5G và 12 cổng 10G.
- Văn phòng doanh nghiệp (Wi-Fi 6 + máy trạm):
- C9300-24UX-A: Kết nối 12 AP Wi-Fi 6 (45W/cổng) + 12 máy trạm 10G, với khả năng định tuyến giữa các phòng ban.
- C9300-48T-A: Phù hợp cho văn phòng nhỏ với 48 máy trạm 1G và AP Wi-Fi 5.
- Kho xưởng thông minh (IoT + robot):
- C9300-24UX-A: Kết nối robot AGV (10G) và cảm biến IoT (1G) với bảo mật MACsec và QoS ưu tiên cho lưu lượng điều khiển.
- C9300-24UB-A: Phù hợp cho môi trường yêu cầu bảng MAC/IP mở rộng (64,000 entries) và ACL nâng cao.
- Giáo dục và bệnh viện:
- C9300-24H-A: Cấp nguồn 90W cho các thiết bị y tế hoặc màn hình tương tác, với 24 cổng 1G.
- C9300-24UX-A: Kết hợp camera giám sát và Wi-Fi 6 trong cùng một switch, tối ưu không gian rack.
Đối với các dự án tại Đà Nẵng, C9300-24UX-A thường được ưu tiên cho các hệ thống camera quan sát kết hợp với Wi-Fi 6 trong các tòa nhà văn phòng và khu nghỉ dưỡng, nơi yêu cầu băng thông cao và khả năng mở rộng linh hoạt.
Giá Cisco C9300-24UX-A và yếu tố ảnh hưởng đến chi phí

Giá của C9300-24UX-A phụ thuộc vào nhiều yếu tố kỹ thuật và thị trường, bao gồm:
➤ Liên quan: 48-port GE PoE Switch Cisco C9300-48P-A
1. Cấu hình phần cứng và giấy phép:
- Giá switch cơ bản (không bao gồm module uplink) thường dao động từ $7,500 đến $9,500 tùy theo tình trạng (mới 100% hoặc refurbished).
- Giấy phép Network Advantage (bao gồm trong model -A) tăng giá khoảng 20-30% so với model Network Essentials (-E), nhưng cung cấp đầy đủ tính năng Layer 3 và bảo mật nâng cao.
- Module uplink (như C9300-NM-8X) có giá từ $1,200 đến $1,800, ảnh hưởng đáng kể đến tổng chi phí.
2. Nguồn điện và khả năng PoE:
- Nguồn 1100W tiêu chuẩn (PWR-C1-1100WAC) có giá khoảng $800-$1,200.
- Nguồn dự phòng (RPS) hoặc nguồn DC (-48V) tăng thêm 15-20% chi phí.
- Ngân sách PoE 490W-560W cho phép cấp nguồn cho 8-16 thiết bị 60W, nhưng yêu cầu tính toán kỹ lưỡng để tránh quá tải.
3. Tình trạng sản phẩm:
- Sản phẩm mới 100% (OEM) có giá cao nhất nhưng đi kèm bảo hành 1 năm từ Cisco.
- Sản phẩm refurbished (CK Certified) thường rẻ hơn 30-40%, với bảo hành 1-3 năm từ nhà cung cấp.
- Sản phẩm “like new” (đã qua sử dụng nhưng kiểm tra kỹ) có thể tiết kiệm 20-25% so với mới.
4. Chi phí triển khai và vận hành:
- Cáp đồng Cat6a/Cat7 cho tốc độ 10Gbps có giá cao hơn 30-50% so với Cat5e.
- Chi phí rack mount và phụ kiện (khoảng $200-$400) bao gồm giá đỡ, dây nguồn và cáp console.
- Chi phí đào tạo nhân viên quản trị mạng để sử dụng các tính năng nâng cao (DNA Center, MACsec) có thể lên đến $1,000-$2,000.
- Chi phí điện năng: Switch tiêu thụ khoảng 150-300W khi không tải và lên đến 800-1000W khi đầy tải PoE, ảnh hưởng đến hóa đơn điện hàng tháng.
5. Yếu tố thị trường và khu vực:
- Tại Việt Nam, giá thường cao hơn 10-15% so với thị trường Mỹ/Châu Âu do thuế nhập khẩu và chi phí logistics.
- Các dự án triển khai tại Đà Nẵng có thể được hưởng ưu đãi về giá nếu mua số lượng lớn (từ 5 switch trở lên).
- Thời điểm mua hàng (cuối quý, cuối năm) có thể ảnh hưởng đến giá do các chương trình khuyến mãi của nhà phân phối.
Để tối ưu chi phí, các doanh nghiệp tại Đà Nẵng thường kết hợp:
- Mua switch refurbished chất lượng cao với bảo hành 3 năm.
- Sử dụng cáp Cat6 hiện có cho tốc độ 2.5G/5G thay vì nâng cấp lên Cat6a cho 10G.
- Triển khai StackPower để chia sẻ ngân sách nguồn giữa các switch, giảm số lượng nguồn dự phòng.
- Lựa chọn module uplink phù hợp (ví dụ: 4 cổng 10G thay vì 8 cổng) để tiết kiệm chi phí ban đầu.
Với các hệ thống camera quan sát quy mô lớn, C9300-24UX-A thường mang lại ROI (Return on Investment) cao hơn so với các giải pháp switch PoE+ thông thường nhờ khả năng hỗ trợ camera 4K/8K và mở rộng dễ dàng trong tương lai.
C9300-24UX-A là giải pháp switch đa gigabit toàn diện, kết hợp hiệu suất cao, khả năng cấp nguồn mạnh mẽ và tính năng bảo mật lớp doanh nghiệp. Với 24 cổng hỗ trợ tốc độ lên đến 10Gbps và công suất UPOE 60W/cổng, sản phẩm này đáp ứng hoàn hảo các yêu cầu khắt khe của hệ thống camera giám sát 4K/8K, Wi-Fi 6/6E và IoT trong môi trường doanh nghiệp. Khả năng xếp chồng StackWise-480 và tích hợp DNA Center giúp đơn giản hóa quản lý mạng phức tạp, trong khi các tính năng bảo mật như MACsec 256-bit và TrustSec đảm bảo an toàn cho dữ liệu nhạy cảm. Tại Đà Nẵng, switch này đặc biệt phù hợp cho các dự án camera quan sát kết hợp với mạng không dây tốc độ cao trong các tòa nhà văn phòng, khu nghỉ dưỡng và trung tâm thương mại, nơi yêu cầu băng thông lớn và khả năng mở rộng linh hoạt.
Mua C9300-24UX-A chính hãng tại Camera43.com – Giải pháp mạng cao cấp
Tìm kiếm thiết bị chuyển mạch mạng chất lượng cao? C9300-24UX-A tại Camera43.com là lựa chọn hoàn hảo cho hệ thống mạng doanh nghiệp với hiệu suất vượt trội và độ tin cậy cao. Sản phẩm được nhập khẩu chính hãng, đảm bảo đầy đủ giấy tờ và bảo hành chính thức từ nhà sản xuất.
Với thiết kế hiện đại, khả năng quản lý linh hoạt và hỗ trợ đa dạng các tính năng tiên tiến, C9300-24UX-A đáp ứng mọi nhu cầu kết nối mạng của bạn. Hãy truy cập ngay để sở hữu sản phẩm với dịch vụ tư vấn chuyên nghiệp và hỗ trợ kỹ thuật tận tâm.
Sản phẩm C9300-24UX-A có bao nhiêu cổng uplink?
Sản phẩm có 4 cổng uplink 10G/25G (có thể cấu hình linh hoạt).
C9300-24UX-A hỗ trợ bao nhiêu VLAN?
Hỗ trợ tối đa 4094 VLAN (tuân theo chuẩn IEEE 802.1Q).
Công suất tiêu thụ điện năng của C9300-24UX-A là bao nhiêu?
Công suất tiêu thụ trung bình khoảng 150W – 200W (tùy theo cấu hình và tải).
Sản phẩm có hỗ trợ PoE (Power over Ethernet) không?
Không, model C9300-24UX-A không hỗ trợ PoE. Nếu cần PoE, bạn có thể chọn model như C9300-24UX-E hoặc C9300-48UXM.
Thời gian bảo hành tiêu chuẩn của C9300-24UX-A là bao lâu?
Thời gian bảo hành tiêu chuẩn là 1 năm (có thể nâng cấp lên 3-5 năm tùy gói dịch vụ Cisco Smart Net Total Care).





Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.